Masu Bincike Suna Haɓaka Nanoparticles waɗanda zasu iya Isar da Magungunan Chemotherapy zuwa Kwakwalwa, Taimakawa Kashe Kwayoyin Cancer.

Wata ƙungiyar masu bincike daga Cibiyar Fasaha ta Massachusetts (MIT) ta kirkiro samfurin nama na ɗan adam don nuna aikin nanoparticles. Nau'in ciwon daji kamar glioblastoma suna da yawan mace-mace kuma magance su yana da wahala saboda shingen kwakwalwar jini. Shingayen baya barin yawancin magungunan chemotherapy su shiga tasoshin jini a kusa da kwakwalwa, don haka yana kawo cikas ga yunƙurin magance cutar kansa.

Yanzu, tawagar na masu bincike ya samar da nanoparticles waɗanda zasu iya ɗaukar maganin kuma su shiga cikin ciwace-ciwacen daji, suna kashe ƙwayoyin glioblastoma.

Don gwada ingancin nanoparticles, masu bincike suna da dabara wata hanya kuma ta ƙirƙiri samfurin da ke maimaita shingen kwakwalwar jini. An kwatanta samfurin nama na kwakwalwa a cikin wata takarda da aka buga a cikin Ci gaba na Cibiyar Nazarin Kimiyya ta Kasa.

"Muna fatan cewa ta hanyar gwada waɗannan nanoparticles a cikin wani samfurin da ya fi dacewa, za mu iya yanke lokaci mai yawa da makamashi da ke ɓata ƙoƙarin abubuwan da ke cikin asibitin da ba ya aiki," in ji Joelle Straehla, Charles W. kuma Jennifer C. Johnson Mai binciken Clinical a Cibiyar Koch ta MIT ta Cibiyar Nazarin Ciwon Ciwon Kankara kuma jagorar marubucin. binciken.

Don maimaita hadadden tsarin kwakwalwa, masu bincike sun yi amfani da ƙwayoyin glioblastoma da aka samu haƙuri ta hanyar haɓaka su a cikin na'urar microfluidic. Sa'an nan, an yi amfani da sel endothelial na ɗan adam don girma tasoshin jini a cikin ƙananan bututun da ke kewaye da sassan ƙwayoyin tumor. Sun kuma haɗa da nau'ikan tantanin halitta guda biyu wato pericytes da astrocytes waɗanda ke da alaƙa da jigilar ƙwayoyin cuta ta hanyar shingen jini-kwakwalwa.

Don ƙirƙirar nanoparticles, an yi amfani da dabarar haɗuwa ta Layer-by-Layer a cikin dakin gwaje-gwaje. Abubuwan da aka yi amfani da su a cikin binciken an lullube su da peptide mai suna AP2 wanda aka gano yana da tasiri wajen taimakawa nanoparticles shiga cikin shingen jini-kwakwalwa.

Masu bincike sun gwada nanoparticles a cikin nau'ikan nama na nama mai lafiya da nama na glioblastoma. An lura cewa barbashi da aka lullube da peptide AP2 da kyau sun shiga tasoshin da ke kewaye da ciwace-ciwacen.

Daga baya, barbashi sun cika da maganin chemotherapy da aka sani da cisplatin kuma an rufe su da peptide da aka yi niyya. Masu bincike sun lura cewa barbashi da aka rufa sun sami damar kashe ƙwayoyin tumor glioblastoma a cikin samfurin yayin da waɗanda AP2 ba su rufe su ba sun lalata lafiyar tasoshin jini.

“Mun ga karuwar mutuwar tantanin halitta a cikin ciwace-ciwacen da aka yi amfani da su tare da nanoparticle mai rufi na peptide idan aka kwatanta da nanoparticles mara amfani ko kuma magani kyauta. Wadancan barbashi da aka lullube sun nuna takamaimai na kashe ciwan, tare da kashe komai ta hanyar da ba ta dace ba,” in ji Cynthia Hajal, wata shugabar marubucin binciken.

source